Người dân và du khách thưởng thích các tiết mục biểu diễn cồng chiêng tại Quảng trường 10/3Tại chương trình, du khách và Nhân dân được thưởng thức các tiết mục biểu diễn cồng chiêng, múa, hát dân ca dân tộc Ê Đê với chủ đề Chào Xuân của các nghệ nhân, các bạn trẻ xã Ea Tu và phường Ea Tam.
Chương trình được tổ chức theo Kế hoạch số 26/KH-UBND, ngày 29/1/2024 của UBND Tp. Buôn Ma Thuột; về việc tổ chức biểu diễn văn hóa Cồng chiêng phục vụ Nhân dân và du khách trên địa bàn Tp. Buôn Ma Thuột năm 2024.
Theo đó, các đội văn nghệ, nghệ nhân trên địa bàn tỉnh đều có thể tham gia trình diễn các bài chiêng của các dân tộc bằng chiêng đồng, chiêng tre (nứa); trình diễn nhạc cụ dân tộc liên quan đến cồng chiêng, trong đó phần đệm phải sử dụng cồng chiêng hoặc các loại nhạc cụ bằng tre, nứa.
Các nghệ nhân, thanh thiếu nhi tham gia biểu diễn tại chương trìnhChương trình nhằm tạo điều kiện cho các thôn, buôn, tổ dân phố trên địa bàn thành phố và các đội chiêng, nhóm yêu thích văn hóa cồng chiêng ở các huyện, thị xã lân cận gặp gỡ, giao lưu, học tập kinh nghiệm xây dựng phong trào văn hóa, văn nghệ quần chúng, bảo tồn văn hóa dân gian ở cơ sở. Đồng thời, vận động Nhân dân tích cực tham gia thực hiện tốt phong trào “Toàn dân đoàn kết xây dựng đởi sống văn hóa”, góp phần xây và phát triển Tp.Buôn Ma Thuột giàu đẹp, bản sắc, văn minh, hiện đại.
Chương trình dự kiến tổ chức 2 lần/tháng, đến hết tháng 7/2024.
Một số hình ảnh biểu diễn cồng chiêng phục vụ du khách và Nhân dân du Xuân
Đội chiêng trẻ buôn Kông A, xã Ea Tu diễn tấu bài chiêng Gọi về sum họp
Nghệ nhân trẻ xã Ea Tu diễn tấu ching kram
Du khách thưởng thức rượu cần tại chương trình
Tiết mục hòa tấu nhạc cụ dân tộc Tiếng chim Pôrotoc gọi mùa
Thiếu nhi phường Ea Tam diễu tấu ching kram
Diễn tấu nhạc cụ dân tộc kết hợp múa truyền thống
Tiết mục diễn tấu cồng chiêng và múa mời rượu của người Ê Đê
Người dân và du khách nối rộng vòng xoang theo nhịp chiêng